นักแล่นใบไทยฟอร์มเจ๋ง เตรียมลุ้นแชมป์หลายประเภทใน ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2019

                การแข่งขันเรือใบนานาชาติ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2019 ในวันที่ 4 พ.ค.62 นักกีฬาเรือใบผู้พิการ “ไพซอล ปาเต๊ะ” และ “มะซีดิ ฮะดูมอ” ยังคงทำคะแนนนำเตรียมลุ้นแชมป์ในประเภทเรือใบ S\V14 ด้านนักกีฬาเรือใบทีมชาติไทย “พันวา บุนนาค” ยังรักษาคะแนนนำในประเภทเรือใบอ็อฟติมิสต์

                การแข่งขันเรือใบเมื่อวันที่ 4 พ.ค.62 ผู้เข้าแข่งขันต้องเจอความท้าทายในเรื่องของสภาพอากาศอีกครั้ง เนื่องจากสภาพอากาศแปรปรวน โดยในช่วงเช้ากระแสลมเบา และช่วงบ่ายมีฝนตกหนัก จึงทำให้ต้องใช้เวลาการแข่งขันนานกว่าปกติ โดยนักแล่นเรือใบไทย ยังทำผลงานเป็นที่น่าพอใจ ซึ่งนักกีฬาเรือใบผู้พิการ “ไพซอล ปาเต๊ะ” และ “มะซีดิ ฮะดูมอ” ยังคงทำคะแนนนำ เตรียมลุ้นแชมป์ในประเภทเรือใบ S\V14 ด้าน “วรานันท์ ยูสานนท์” นักแข่งเรือใบบังคับวิทยุที่ทำการแข่งขันวันนี้เป็นวันแรก ทำคะแนนนำเป็นอันดับหนึ่ง ด้าน“พันวา บุนนาค” นักแล่นใบทีมชาติไทยทำคะแนนทิ้งห่างเตรียมลุ้นแชมป์ประเภทออฟติมิตส์

            การแข่งขันเรือใบนานาชาติ ท็อป ออฟ เดอะ กัฟ รีกัตต้า 2019 จัดขึ้นเป็นปีที่ 15 ระหว่างวันที่ 30 เมษายน – 5 พฤษภาคม 2562 ณ โอเชี่ยน มารีน่า ยอช์ทคลับ พัทยา จ. ชลบุรี ซึ่งในปีนี้มีนักแข่งเรือใบกว่า 500 คน เรือใบมากกว่า 200 ลำ จาก 30 ประเทศทั่วโลก เข้าร่วมชิงชัยอย่างคึกคัก

            ผลการแข่งขันเมื่อวันที่ 4 พฤษภาคม 2562

ไออาซี 1 (ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 2 รอบ)

  1. ทีม ฮอลลีวู้ด จากออสเตรเลีย (7 คะแนน)
  2. THA72 จากไทย (15 คะแนน)

ไออาซี 2 (ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 2 รอบ)

  1. ฟูจิน จากออสเตรเลีย (9 คะแนน)
  2. เท็นเนเชียส จากออสเตรเลีย (12 คะแนน)
  3. ลาวันน่า จากไทย (25 คะแนน)

ไออาซี 3 (ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 2 รอบ)

  1. ทีม สเปรย์ จากญี่ปุ่น (11 คะแนน)
  2. มูน ชาวโดว์ 2 จากอังกฤษ (13 คะแนน)
  3. ไฮ จิงส์ จากอเมริกา (18 คะแนน)

ปลาทู (ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 1 รอบ)

  1. อีซี่ ไทเกอร์ 111 จากออสเตรเลีย (22 คะแนน)
  2. ทีม วิว พอยท์ จากเนเธอร์แลนด์ (29 คะแนน)
  3. YRAT จากไทย (32 คะแนน)

โอเชี่ยน มัลติฮัลล์ (ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 1 รอบ)

  1. เบล็นรันเนอร์ 9 จากอังกฤษ (6 คะแนน)
  2. โซนิค จากไทย (11 คะแนน)
  3. อีเด็นโก้ จากอังกฤษ (16 คะแนน)

เรือใบอ็อฟติมิสต์ (แบ่งออกเป็นกลุ่ม Gold และ Silver ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 2 รอบ)

กลุ่ม Gold

  1. ด.ช.พันวา บุนนาค จากไทย (12 คะแนน)
  2. ด.ช.บวรนันท์ ชันรัมย์ จากไทย (26 คะแนน)
  3. หม่อมหลวงเวฆา ภาณุพันธ์ จากไทย (31 คะแนน)

กลุ่ม Silver

  1. ด.ช.ปิติภูมิ เจริญผล จากไทย (8 คะแนน)
  2. ด.ญ.อมลวรรณ อภิวัฒน์อุดมคุณ จากไทย (35 คะแนน)
  3. ด.ญ.ศุภกานต์ เกิดสกุล จากไทย (36 คะแนน)

เรือใบเดี่ยว (แบ่งออกเป็นClass 8, Class 9 และClass 10 ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 2 รอบ)

Class 8

  1. อัลเบิร์ต นาซาลอว จากรัสเซีย (11 คะแนน)
  2. ลาฟ ดอนเนอร์ จากเยอรมัน (13 คะแนน)
  3. อภิชาต ทองมาก จากไทย (31 คะแนน)

Class 9

  1. นู ชาร์ริน โมฮาม จากมาเลเซีย (16 คะแนน)
  2. อามัด ลาทีฟ คาน บี อาลิ ซาบริ คาน จากมาเลเซีย (16 คะแนน)
  3. อิสรา ฮาซีม บี อิสเมล จากมาเลเซีย (19 คะแนน)

Class 10

  1. พัชรี ศรีงาม จากไทย (19 คะแนน)
  2. โมฮัมมัด ชาฮีราดาม บิน ไรมาน จากมาเลเซีย (24 คะแนน)
  3. อีริค โอวาน แทน ชัง ฟูก จากมาเลเซีย (30 คะแนน)

เรือใบคู่ (ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 2 รอบ)

  1. มูฮัมหมัด ซยาฟี บิน อาริ จากมาเลเซีย (21 คะแนน)
  2. มูฮัมหมัด ฟอซิ บิน คามาน ชา จากมาเลเซีย (30 คะแนน)
  3. เจตวีร์ ยงยืนนาน จากไทย (39 คะแนน)

ผลการแข่งขันวินเซิร์ฟ (แบ่งออกเป็น 2 ประเภท ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 2 รอบ)

RSX Class

  1. อาหมัด เดนิช บิน อาบุล ฮาดิ เคน จากมาเลเซีย (9 คะแนน)
  2. เก เชียว หลิน จากมาเลเซีย (16 คะแนน)
  3. เนอ ฟาติน ซุลกา เนนติ อาดีล ลอวแมน จากมาเลเซีย (23 คะแนน)

RS One Class

  1. อิลฮัม บิน วาฮับ จากมาเลเซีย (9 คะแนน)
  2. มูฮัมหมัด อิซซูดิน บิน อาบูล รานิ จากมาเลเซีย (18 คะแนน)
  3. ดารอน ชิน ฮูย เจีย จากมาเลเซีย (25 คะแนน)

เรือวิทยุบังคับ (ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 10 เที่ยว)

  1. วรานันท์ ยูสานนท์ จากไทย (19 คะแนน)
  2. ดีน มาติน จากไทย (21 คะแนน)
  3. นรินทร์ พลาธิกานนท์ จากไทย (24 คะแนน)

เรือใบ S\V14 สำหรับผู้พิการ (ทำการแข่งขันวันนี้ทั้งหมด 3 รอบ)

  1. ไพซอล ปาเต๊ะ และมะซีดิ ฮะดูมอ จากไทย (15 คะแนน)
  2. เกษมพล หุ่นดี และสุรพงษ์ จิตคง จากไทย (25 คะแนน)
  3. คริสโต พริคซ์ และพีบ ครัชเบิร์ก จากเอสโตเนีย (31 คะแนน)

นิราช ทิพย์ศรี/นันทพล ทิพย์ศรี ก012 ชลบุรี

Follow Us